Tạm đình chỉ chấp hành hình phạt tù

Theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật hình sự thì người đang chấp hành hình phạt tù mà thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 61 của Bộ luật hình sự, thì có thể được tạm đình chỉ chấp hành hình phạt tù, bao gồm:

Tin mới

- Bị bệnh nặng được hoãn cho đến khi sức khỏe được hồi phục;
- Phụ nữ có thai hoặc đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi, thì được hoãn cho đến khi con đủ 36 tháng tuổi;
- Là người lao động duy nhất trong gia đình, nếu phải chấp hành hình phạt tù thì gia đình sẽ gặp khó khăn đặc biệt, được hoãn đến một năm, trừ trường hợp người đó bị kết án về các tội xâm phạm an ninh quốc gia hoặc các tội khác là tội rất nghiêm trọng, đặc biệt nghiêm trọng;
- Bị kết án về tội ít nghiêm trọng, do nhu cầu công vụ, thì được hoãn đến một năm.
Theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 4 của Thông tư liên tịch số 03, trường hợp phạm nhân là người lao động có thu nhập duy nhất trong gia đình, nếu họ tiếp tục chấp hành án phạt tù thì gia đình sẽ gặp khó khăn đặc biệt được hiểu là không có nguồn thu nhập nào khác, không có ai chăm sóc, nuôi dưỡng những người thân thích là người già, trẻ em hoặc những người khác không có khả năng lao động trong gia đình họ.

Bình luận

Xem thêm

Nhiệm vụ, quyền hạn, cơ cấu tổ chức của trại giam được quy định như thế nào? - Luật Trung Kiên

Nhiệm vụ, quyền hạn, cơ cấu tổ chức của trại giam được quy định như thế nào?

Theo quy định tại Điều 16 về Nhiệm vụ, quyền hạn, cơ cấu tổ chức của trại giam của Luật Thi hành án hình sự thì:
Thực hiện trích xuất phạm nhân được quy định như thế nào? - Luật Trung Kiên

Thực hiện trích xuất phạm nhân được quy định như thế nào?

Theo quy định của Luật Thi hành án hình sự 53/2010/QH12
 Phụ nữ có thai, phụ nữ đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi bị thi hành án tử hình? - Luật Trung Kiên

Phụ nữ có thai, phụ nữ đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi bị thi hành án tử hình?

Bộ luật hình sự quy định Tử hình là hình phạt đặc biệt chỉ áp dụng đối với người phạm tội đặc biệt nghiêm trọng. Không áp dụng hình phạt tử hình đối với người chưa thành niên phạm tội, đối với phụ nữ có thai hoặc phụ nữ đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi khi phạm tội hoặc khi bị xét xử.
Thời hiệu thi hành bản án hình sự - Luật Trung Kiên

Thời hiệu thi hành bản án hình sự

Thời hiệu thi hành bản án hình sự là thời hạn do Bộ luật Hình sự quy định mà khi hết thời gian đó người bị kết án không phải chấp hành bản án đã tuyên. Bản án có hiệu lực nhưng không được thi hành có thể do bị thất lạc hoặc bị bỏ quên.
Quy định về thi hành án hình sự với pháp nhân thương mại - Luật Trung Kiên

Quy định về thi hành án hình sự với pháp nhân thương mại

Khi nhận được quyết định thi hành án, pháp nhân thương mại phải công bố trên trang thông tin điện tử, ấn phẩm của mình và niêm yết công khai tại trụ sở chính, địa điểm kinh doanh.