Giao thông

Có được chạy xe trong thời gian chờ cấp biển số? - Luật Trung Kiên

Có được chạy xe trong thời gian chờ cấp biển số?

03-01-2020
Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày làm chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, tổ chức, cá nhân mua, được điều…
Có được chở người trên thùng xe tải, xe bán tải không? - Luật Trung Kiên

Có được chở người trên thùng xe tải, xe bán tải không?

23-11-2019
Theo quy định tại Điểm 3 Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 41:2016/BGTVT về báo hiệu đường bộ
2020, THI GIẤY PHÉP LÁI XE PHẢI HỌC THÊM MÔN ĐẠO ĐỨC GIAO THÔNG - Luật Trung Kiên

2020, THI GIẤY PHÉP LÁI XE PHẢI HỌC THÊM MÔN ĐẠO ĐỨC GIAO THÔNG

25-10-2019
Một thay đổi đáng lưu ý so với chương trình đào tạo cũ là nội dung các môn học lý thuyết được bổ sung, dù thời lượng từng môn vẫn không đổi.
Vận chuyển hóa chất, chế phẩm diệt côn trùng, diệt khuẩn dùng trong lĩnh vực gia dụng và y tế bằng phương tiện giao thông cơ giới đường bộ - Luật Trung Kiên

Vận chuyển hóa chất, chế phẩm diệt côn trùng, diệt khuẩn dùng trong lĩnh vực gia dụng và y tế bằng phương tiện giao thông cơ giới đường bộ

06-04-2020
Văn bản quy phạm pháp luật - Luật Giao thông đường thủy nội địa 2004 - Nghị định số 29/2005/NĐ-CP - Điều 13 Nghị định số 104/2009/NĐ-CP - Điều 3, 4, 5, 6 Thông tư số 08/2012/TT-BYT…
Trách nhiệm hình sự đối với hành vi lái xe ô tô gây tai nạn chết người - Luật Trung Kiên

Trách nhiệm hình sự đối với hành vi lái xe ô tô gây tai nạn chết người

03-03-2020
Tôi có lái xe ôtô đâm chết 1 người phụ nữ mang thai. Gia đình tôi đã bồi thường cho gia đình bị hại 120 triệu và gia đình bị hại cũng không có ý kiến gì về việc bồi thường.…
Tài xế xe gây tai nạn rồi bỏ chạy sẽ bị xử lí như thế nào? - Luật Trung Kiên

Tài xế xe gây tai nạn rồi bỏ chạy sẽ bị xử lí như thế nào?

03-03-2020
Tôi là tài xế lái xe taxi. Trong 1 lần chở khách xe của tôi bị một xe khác đi ngược chiều đâm vào, hậu quả là hành khách trên xe của tôi bị thương và xe tôi bị hư hỏng (xe…
Xử lý phương tiện gây tai nạn giao thông - Luật Trung Kiên

Xử lý phương tiện gây tai nạn giao thông

28-02-2020
Em của tôi có một chiếc xe tải và có thuê người lái. Trong một lần chở hàng đi chợ Lục Ngạn - Bắc Giang, khi qua huyện Lục Nam thì lái xe gây tai nạn làm chết người. Hiện…
Quy định biển cấm xe ô tô tải có khối lượng chuyên chở - Luật Trung Kiên

Quy định biển cấm xe ô tô tải có khối lượng chuyên chở

21-02-2020
Ông Ngũ Quốc Hào (TP. Hồ Chí Minh) sở hữu xe tải KIA k165 của Thaco Trường Hải, tải trọng 2.300 kg, trọng lượng bản thân 2.255 kg, trọng lượng toàn bộ 4.750 kg. Ông Hào hỏi,…
Các mức xử lý vi phạm kết cấu giao thông đường bộ - Luật Trung Kiên

Các mức xử lý vi phạm kết cấu giao thông đường bộ

21-02-2020
Chính phủ đã ban hành Nghị định 46/2016/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt. Bên cạnh việc xử phạt người điều khiển phương tiện…
Bật đèn xe không đúng luật sẽ phạt? - Luật Trung Kiên

Bật đèn xe không đúng luật sẽ phạt?

20-02-2020
Quy định về bật đèn chiếu sáng của tất cả loại phương tiện là từ 19 giờ ngày hôm trước đến 5 giờ ngày hôm sau, khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn.
Bỏ giấy phép lái xe đang bị tạm giữ, thi lấy giấy phép mới được không? - Luật Trung Kiên

Bỏ giấy phép lái xe đang bị tạm giữ, thi lấy giấy phép mới được không?

19-02-2020
Bên cạnh hình thức phạt tiền, nghị định 100 còn quy định áp dụng hình thức xử phạt bổ sung tước quyền sử dụng giấy phép lái xe (tức bằng lái) trong thời gian nhất định đối…
Nâng cấp la-zăng ô tô có bị từ chối đăng kiểm? - Luật Trung Kiên

Nâng cấp la-zăng ô tô có bị từ chối đăng kiểm?

17-02-2020
La-zăng ô tô chính là vành bánh xe, mâm bánh xe ô tô. La-zăng được làm từ nhiều chất liệu khác nhau như thép, magie, carbon hoặc các hợp kim nhôm.
Khi nào vi phạm giao thông không lập biên bản? - Luật Trung Kiên

Khi nào vi phạm giao thông không lập biên bản?

03-01-2020
Căn cứ khoản 1 Điều 56 và khoản 1 Điều 57 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012, xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo…
Mức phạt lỗi không có Giấy đăng ký xe và không có biển số - Luật Trung Kiên

Mức phạt lỗi không có Giấy đăng ký xe và không có biển số

03-01-2020
Đối với xe máy: Phạt tiền từ 300.000 - 400.000 đồng (điểm a khoản 3 Điều 17 Nghị định 46/2016
Ngồi trên taxi mà không thắt dây an toàn thì ai sẽ là người bị xử phạt? - Luật Trung Kiên

Ngồi trên taxi mà không thắt dây an toàn thì ai sẽ là người bị xử phạt?

03-01-2020
Theo Điểm p, q Khoản 3 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:
Cho mượn xe gây tai nạn, ai là người phải bồi thường? - Luật Trung Kiên

Cho mượn xe gây tai nạn, ai là người phải bồi thường?

02-01-2020
Theo quy định tại khoản 1 Điều 623 Bộ luật Dân sự năm 2005: “Nguồn nguy hiểm cao độ bao gồm phương tiện giao thông vận tải cơ giới, hệ thống tải điện, nhà máy công nghiệp…
Cho mượn xe gây tai nạn, ai là người phải bồi thường? - Luật Trung Kiên

Cho mượn xe gây tai nạn, ai là người phải bồi thường?

02-01-2020
Theo quy định tại khoản 1 Điều 623 Bộ luật Dân sự năm 2005: “Nguồn nguy hiểm cao độ bao gồm phương tiện giao thông vận tải cơ giới, hệ thống tải điện, nhà máy công nghiệp…
Trong trường hợp nào thì Cảch sát giao thông có quyền đánh người? - Luật Trung Kiên

Trong trường hợp nào thì Cảch sát giao thông có quyền đánh người?

02-01-2020
luật sư hình sự, luat su hinh su, luật sư bào chữa, luat su bao chua, luat su ly hon, luật sư ly hôn, luật sư thừa kế, luat su thua ke, luật sư dân sự, luat su dan su, luật…
Phạt nặng người lái mô tô khi không đủ tuổi ? - Luật Trung Kiên

Phạt nặng người lái mô tô khi không đủ tuổi ?

02-01-2020
Người nào giao xe cho người không đủ điều kiện sẽ bị phạt từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Ngoài ra, người có thẩm quyền xử phạt (CSGT) sẽ ra tạm giữ phương tiện đến 07…
 Quy định mới có hiệu lực từ 2020 về ô tô, xe máy, lái xe - Luật Trung Kiên

Quy định mới có hiệu lực từ 2020 về ô tô, xe máy, lái xe

02-01-2020
Từ ngày 1/1/2020, ôtô phải đáp ứng tiêu chuẩn khí thải mới, trung tâm đào tạo lái xe phải lắp camera giám sát, GPLX phải có QR để CSGT quét mã vạch...
Hành vi dùng điện thoại di động bằng tay khi lái xe ô tô bị xử phạt đến 2 triệu đồng! - Luật Trung Kiên

Hành vi dùng điện thoại di động bằng tay khi lái xe ô tô bị xử phạt đến 2 triệu đồng!

02-01-2020
Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt chính thức có hiệu lực.
Cảnh sát giao thông thực hiện quy trình dừng xe và thủ tục xử phạt thực tế - Luật Trung Kiên

Cảnh sát giao thông thực hiện quy trình dừng xe và thủ tục xử phạt thực tế

03-12-2019
Cảnh sát giao thông thực hiện quy trình như sau:
Các trường hợp cảnh sát được dừng xe ! - Luật Trung Kiên

Các trường hợp cảnh sát được dừng xe !

03-12-2019
Trường hợp dừng xe :
Khi không đội mũ bảo hiểm ngoài bị phạt tiền thì có bị giữ xe khi không có giấy tờ không? - Luật Trung Kiên

Khi không đội mũ bảo hiểm ngoài bị phạt tiền thì có bị giữ xe khi không có giấy tờ không?

03-12-2019
Căn cứ Điểm d Khoản 4 Điều 8 Nghị định 46/2016/NĐ-CP :
Người ngồi trên xe mang vác vật cồng kềnh bị phạt bao nhiêu? - Luật Trung Kiên

Người ngồi trên xe mang vác vật cồng kềnh bị phạt bao nhiêu?

13-11-2019
Khoản 4 Điều 30 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định người ngồi trên xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy khi tham gia giao thông không được thực hiện các…
Tự sửa tên công ty bị sai trên phù hiệu xe được không? - Luật Trung Kiên

Tự sửa tên công ty bị sai trên phù hiệu xe được không?

10-11-2019
Theo quy định tại Nghị định 86/2014/NĐ-CP thì xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định, xe taxi, xe buýt, xe vận chuyển hành khách theo hợp đồng, xe chở công…
Hướng dẫn thủ tục xin cấp phù hiệu xe tải - Luật Trung Kiên

Hướng dẫn thủ tục xin cấp phù hiệu xe tải

10-11-2019
Căn cứ Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định như sau:
Xe tải chở đất có bắt buộc phải có đồ che đậy không? - Luật Trung Kiên

Xe tải chở đất có bắt buộc phải có đồ che đậy không?

10-11-2019
Căn cứ Khoản 1 Điều 72 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định việc vận chuyển hàng hóa bằng xe ô tô phải chấp hành các quy định sau đây:
Đời xe tải tính theo năm sản xuất hay năm lưu hành? - Luật Trung Kiên

Đời xe tải tính theo năm sản xuất hay năm lưu hành?

10-11-2019
Căn cứ Điều 5 Nghị định 95/2009/NĐ-CP thời điểm tính niên hạn sử dụng theo đó: