Cùng người yêu chưa vị thành niên bỏ nhà đi có vi phạm pháp luật không?

Tin mới

Theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, người thành niên là người từ đủ 18 tuổi trở lên, trẻ em là người dưới 16 tuổi. Hiện nay, pháp luật hiện hành không có quy định nào về độ tuổi được yêu. Tuy nhiên, pháp luật lại có những quy định nghiêm khắc nhằm bảo vệ trẻ em.
Điều 325 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) quy định về tội dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người dưới 18 tuổi phạm pháp. Cụ thể:
“1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:
a) Rủ rê, lôi kéo, mua chuộc, kích động hoặc xúi giục người dưới 18 tuổi phạm tội hoặc sống sa đọa; 
b) Đe dọa, uy hiếp, dùng vũ lực hoặc có hành vi khác ép buộc người dưới 18 tuổi phạm tội hoặc sống sa đọa; 
c) Chứa chấp người dưới 18 tuổi phạm pháp…”
Điều 142 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) quy định về tội  hiếp dâm người dưới 16 tuổi như sau:
1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:
a) Dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi trái với ý muốn của họ;
b) Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi.…….”.
Điều 23 144/2013/n%C4%91-cp.html" title="Nghị định 144/2013/NĐ-CP">Nghị định 144/2013/NĐ-CP ngày 29/20/2013 quy định xử phạt hành chính đối với hành vi dụ dỗ, lôi kéo, ép buộc trẻ em đi lang thang, lợi dụng trẻ em lang thang để trục lợi như sau:
 “1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi dụ dỗ, lôi kéo, ép buộc trẻ em bỏ nhà đi lang thang dưới mọi hình thức. 2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây: a) Cha, mẹ, người giám hộ ép buộc trẻ em đi lang thang kiếm sống; b) Lợi dụng trẻ em đi lang thang để trục lợi. 3. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm tại Điểm b Khoản 2 Điều này”.

Bình luận

Xem thêm

Lừa đảo chiếm đoạt tài sản có được hưởng án treo không? - Luật Trung Kiên

Lừa đảo chiếm đoạt tài sản có được hưởng án treo không?

Bạn tôi bi Viện kiểm sát nhân dân cấp huyện truy tố về tội lừa đảo theo Điều 139 khoản 2 điểm e. Bạn tôi đã khắc phục hậu quả, là lao động chính đang nuôi 02 con nhỏ dưới 6 tuổi chưa có tiền án tiền sự, gia đình có ông nội và bố đẻ có công với cách mạng. Hành vi này mức án thế nào, có được hưởng án treo không?
Hành vi không thực hiện trả hết nợ sau khi tòa án đã giải quyết - Luật Trung Kiên

Hành vi không thực hiện trả hết nợ sau khi tòa án đã giải quyết

Tôi có cho một người bạn mượn tiền, số tiền 70.000.000 đồng. Tôi đã làm đơn khởi kiện ra tòa án dân sự và Tòa án đã giải quyết yêu cầu trả tiền cho tôi từ năm 2012 đến năm 2013, nhưng kể từ đó đến nay, người đó chỉ trả cho tôi 13.000.000 đồng. Và hiện tại người đó đi khỏi địa phương cư trú. Tôi có gọi điện nhưng không bắt máy. Xin hỏi, tôi có thề kiện Người đó ra Công an về tội lợi dụng chiếm đoạt tài sản hay không? Và tôi phải làm đơn thế nào?
Phạm tội mới trong thời gian được hưởng án treo - Luật Trung Kiên

Phạm tội mới trong thời gian được hưởng án treo

Ví dụ, tội đánh bạc lần 1, tòa án tuyên phạt anh 2 năm tù nhưng cho hưởng án treo, thời gian thử thách là 4 năm. Đến năm thứ 2 hoặc năm thứ 3 của thời gian thử thách (đang trong thời gian thử thách) anh lại tiếp tục có hành vi đánh bạc trái phép theo quy định tại Điều 248 Bộ luật Hình sự, bị tòa án tuyên phạt anh 3 năm tù, thì Toà án quyết định buộc phải chấp hành hình phạt của bản án 2 năm tù cho hưởng án treo cộng với hình phạt 3 năm tù của bản án tội đánh bạc mới, có nghĩa buộc anh phải chấp hình hình phạt tù có thời hạn là 5 năm.