Hôn nhân gia đình

Luật Hôn nhân gia đình 2020 có gì mới? - Luật Trung Kiên

Luật Hôn nhân gia đình 2020 có gì mới?

28-12-2019
Luật hôn nhân gia đình 2014 đã chính thức được Quốc Hội thông qua và có hiệu lực kể từ 01/01/2015.…
Mức án phí dân sự khi ly hôncó tranh chấp về tài sản tại Tòa án? - Luật Trung Kiên

Mức án phí dân sự khi ly hôncó tranh chấp về tài sản tại Tòa án?

28-12-2019
Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn trong từng trường hợp cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với…
Quy định về ghi tên trong Sổ đỏ khi đất là tài sản chung - Luật Trung Kiên

Quy định về ghi tên trong Sổ đỏ khi đất là tài sản chung

29-11-2019
- Khoản 1 Điều 34 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định: “Trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu, quyền…
Khi nào việc ly hôn được pháp luật công nhận? - Luật Trung Kiên

Khi nào việc ly hôn được pháp luật công nhận?

13-11-2019
Theo quy định tại Điều 57 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014, quan hệ hôn nhân chấm dứt kể từ ngày bản án, quyết định ly hôn của Tòa án có hiệu lực pháp luật.
Hành vi vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng sẽ bị phạt tiền lên đến 3.000.000 đồng! - Luật Trung Kiên

Hành vi vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng sẽ bị phạt tiền lên đến 3.000.000 đồng!

06-03-2020
Điều 48 của Nghị định số 110/2013/NĐ-CP ngày 24/9/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia…
Đăng ký lại việc kết hôn với trường hợp mất giấy tờ! - Luật Trung Kiên

Đăng ký lại việc kết hôn với trường hợp mất giấy tờ!

19-02-2020
Theo quy định của pháp luật hiện hành, việc kết hôn đã được đăng ký, nhưng Sổ hộ tịch và bản chính giấy tờ hộ tịch đã bị mất hoặc hư hỏng không sử dụng được, thì được đăng…
Giải quyết trường hợp xin chấm dứt quan hệ cha, mẹ, con giữa cha mẹ đẻ với con đẻ  - Luật Trung Kiên

Giải quyết trường hợp xin chấm dứt quan hệ cha, mẹ, con giữa cha mẹ đẻ với con đẻ

17-02-2020
Khoản 1 Điều 67 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định, nuôi con nuôi là việc xác lập quan hệ cha mẹ và con giữa người nhận nuôi con nuôi và người được nhận làm con…
Vợ đi biệt tích làm sao để làm đơn ly hôn  - Luật Trung Kiên

Vợ đi biệt tích làm sao để làm đơn ly hôn

17-02-2020
Do kinh tế gia đình khó khăn, hàng ngày chị Lụa theo mấy người cùng làng lên chợ đường biên để buôn bán. Anh Tính chồng chị Lụa ở nhà làm ruộng và chăm sóc hai đứa con nhỏ.…
Pháp luật quy định giải quyết việc đăng ký kết hôn đối với trường hợp nam và nữ chung sống với nhau. - Luật Trung Kiên

Pháp luật quy định giải quyết việc đăng ký kết hôn đối với trường hợp nam và nữ chung sống với nhau.

17-02-2020
Pháp luật quy định giải quyết việc đăng ký kết hôn đối với trường hợp nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng từ ngày 03/01/1987 đến ngày 01/01/2001 mà chưa đăng ký kết…
Từ chối việc đăng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài được quy định như thế nào? - Luật Trung Kiên

Từ chối việc đăng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài được quy định như thế nào?

17-02-2020
Theo Điều 18 Nghị định số 68/2002/NĐ-CP ngày 10/7/2002 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Hôn nhân và Gia đình về quan hệ hôn nhân và gia đình…
Pháp luật hôn nhân và gia đình của nước ta quy định về chia tài sản khi ly hôn như thế nào? - Luật Trung Kiên

Pháp luật hôn nhân và gia đình của nước ta quy định về chia tài sản khi ly hôn như thế nào?

17-02-2020
Trong 1 số trường hợp, việc vợ hoặc chồng không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con không chỉ trái về đạo lý mà còn là hành vi trái pháp luật, không tuân thủ và chấp hành…
Việc cấp dưỡng cho các con sau ly hôn là hoàn toàn tự nguyện, không được ép buộc? - Luật Trung Kiên

Việc cấp dưỡng cho các con sau ly hôn là hoàn toàn tự nguyện, không được ép buộc?

17-02-2020
 Điều 50 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 qui định nghĩa vụ cấp dưỡng như sau:
Thẩm quyền giải quyết ly hôn có yếu tố nước ngoài - Luật Trung Kiên

Thẩm quyền giải quyết ly hôn có yếu tố nước ngoài

17-02-2020
Tôi là Việt kiều Mỹ, có thẻ xanh và chưa có quốc tịch Mỹ. Năm 2006, tôi về Việt Nam và đã làm giấy đăng ký kết hôn với một người phụ nữ Việt Nam tại Sở Tư pháp tỉnh Đồng…
Chuyển nhượng quyền sử dụng đất có cần chữ kí của chồng và các con không? - Luật Trung Kiên

Chuyển nhượng quyền sử dụng đất có cần chữ kí của chồng và các con không?

17-02-2020
Tôi đang đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với diện tích 100m2 (chỉ đứng tên tôi). Tôi có chồng và hai con một trai, một gái. Hỏi: Tôi muốn chuyển nhượng quyền…
Tôi muốn kết hôn với người đang chấp hành hình phạt tù? - Luật Trung Kiên

Tôi muốn kết hôn với người đang chấp hành hình phạt tù?

17-02-2020
Căn cứ vào các quy định sau cho thấy, người đang chấp hành hình phạt tù không bị cấm kết hôn....
Chung sống như vợ chồng khi chưa đăng ký kết hôn, phát sinh mâu thuẫn thì giải quyết làm sao? - Luật Trung Kiên

Chung sống như vợ chồng khi chưa đăng ký kết hôn, phát sinh mâu thuẫn thì giải quyết làm sao?

17-02-2020
Anh A cưới chị B khi chưa đủ tuổi nên 2 người không đăng kí kết hôn (hai người đã làm đám cưới và chung sống với nhau như vợ chồng được gần 3 năm). Trong khi anh A đi nghĩa…
Luật hôn nhân và gia đình quy định ra sao về bảo vệ quyền và nghĩa vụ của cha mẹ và con! - Luật Trung Kiên

Luật hôn nhân và gia đình quy định ra sao về bảo vệ quyền và nghĩa vụ của cha mẹ và con!

17-02-2020
Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn trong từng trường hợp cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật Trung Kiên qua Tổng đài tư vấn…
Em muốn đăng ký kết hôn thì có cần giấy xác nhận tình trạng hôn nhân không? - Luật Trung Kiên

Em muốn đăng ký kết hôn thì có cần giấy xác nhận tình trạng hôn nhân không?

17-02-2020
Điều 10 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch quy định về giấy tờ nộp và xuất trình khi…
Chế tài áp dụng đối với trường hợp ngoại tình - Luật Trung Kiên

Chế tài áp dụng đối với trường hợp ngoại tình

17-02-2020
Để bảo vệ chế độ một vợ, một chồng trong quan hệ hôn nhân, hiện nay, pháp luật Việt Nam có quy định một số chế tài áp dụng gồm:
Cách chia tài sản khi ly hôn? - Luật Trung Kiên

Cách chia tài sản khi ly hôn?

17-02-2020
Ba mẹ của bạn em đang làm thủ tục ly hôn. Trong đơn ly hôn, ba bạn ấy ghi rõ ngôi nhà là tài sản riêng của ông ấy và đề nghị không chia. Vậy, khi ra tòa, mẹ bạn ấy có được…
Thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn - Luật Trung Kiên

Thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn

17-02-2020
Em và chồng em đăng ký thường trú tại 2 tỉnh khác nhau. Bọn em đăng ký kết hôn tại quê của chồng. Sau khi đăng ký kết hôn, em vẫn chưa chuyển khẩu về nhà chồng. Bây giờ bọn…
Án treo và đăng ký kết hôn! - Luật Trung Kiên

Án treo và đăng ký kết hôn!

28-12-2019
Tổng đài tư vấn pháp luật 077.6789.969 hoặc E-mail: Trungkienk35@gmail.com
Trong ngành công an thì công an không được kết hôn ai? - Luật Trung Kiên

Trong ngành công an thì công an không được kết hôn ai?

28-12-2019
Theo Quyết định số 1275/2007/QĐ-BCA ngày 26/10/2007 của Bộ trưởng Bộ Công an quy định về tiêu chuẩn chính trị của cán bộ, chiến sĩ Công an nhân dân, ngoài những điều kiện…
Điều kiện để một chiến sỹ công an kết hôn với một người ngoài ngành - Luật Trung Kiên

Điều kiện để một chiến sỹ công an kết hôn với một người ngoài ngành

28-12-2019
Điều kiện để một chiến sỹ công an kết hôn với một người ngoài ngành cũng phải tuân thủ quy định của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014
 Giấy xác nhận đủ điều kiện kết hôn! - Luật Trung Kiên

Giấy xác nhận đủ điều kiện kết hôn!

28-12-2019
ĐƠN XIN CẤP GIẤY CHỨNG NHẬN ĐỦ ĐIỀU KIỆN KẾT HÔN (dùng cho công dân Việt Nam kết hôn với người nước ngòai)
Thay đổi số chứng minh trên giấy chứng nhận kết hôn - Luật Trung Kiên

Thay đổi số chứng minh trên giấy chứng nhận kết hôn

10-12-2019
Trước đây tôi sống tại Quảng Nam và được Công an tỉnh Quảng Nam cấp chứng minh nhân dân. Nay tôi kết hôn với người Đà Nẵng và đã nhập khẩu tại Đà Nẵng. Trên giấy chứng nhận…
Chồng đứng tên Sổ đỏ vợ có quyền gì? - Luật Trung Kiên

Chồng đứng tên Sổ đỏ vợ có quyền gì?

13-11-2019
Khuyến nghị: Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn trong từng trường hợp cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật Trung Kiên qua…
Khi nào quyền sử dụng đất là tài sản chung? - Luật Trung Kiên

Khi nào quyền sử dụng đất là tài sản chung?

13-11-2019
Căn cứ vào khoản 1 Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất (nhà ở, công trình xây dựng khác, rừng sản xuất là rừng trồng,…